Social Links Search User Login Menu
Tools
Close
Close
REA Yatoa Bilioni 10 Kuongeza MegaWati 5 ya Taifa Mkoani Mwanza
Issa Sabuni 2

REA Yatoa Bilioni 10 Kuongeza MegaWati 5 ya Taifa Mkoani Mwanza

Maelfu Kupata Maji Safi wilayani Magu

KASI ya kuimarisha upatikanaji wa nishati ya umeme wa uhakika nchini imezidi kushika kasi, baada ya Wakala wa Nishati Vijijini (REA) kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, kutoa jumla ya shilingi bilioni 10.78 kwa ajili ya kufanikisha mradi mkubwa wa uzalishaji wa nishati ya umeme jua kupitia mradi wa Bugando Solar Power, wilayani Magu mkoani Mwanza.

Mradi huo wa kimkakati wenye uwezo wa kuzalisha Megawati tano (5MW), sasa umeanza rasmi kuchangia nguvu katika Gridi ya Taifa, tangu ulipowashwa rasmi Septemba 23, mwaka huu, na kuleta matumaini mapya ya kiuchumi na kijamii kwa wakazi wa mkoa huo na nchi nzima kwa ujumla.

Akizungumzia uwekezaji huo, Mkurugenzi wa Teknolojia za Nishati Jadidifu na Mbadala kutoka REA, Mhandisi Advera Mwijage, alisema kati ya fedha hizo, shilingi milioni 561 zilitolewa mapema kama ruzuku kutoka serikalini kwa ajili ya kufanya utafiti wa kina, kutengeneza michoro, na kupanga paneli za jua ili kuhakikisha mradi unaleta tija.

Mhandisi Mwijage alibainisha kuwa mradi huo unatekelezwa kupitia ushirikiano wa pande tatu unaohusisha REA, Benki ya CRDB inayopitisha mikopo, na mwekezaji binafsi ambaye ni kampuni ya Bugando Natural Energy Ltd.

"Katika muundo wa gharama za mradi huu wenye thamani ya jumla ya shilingi bilioni 17.5, REA imechangia asilimia 61, Benki ya CRDB asilimia 11, na mwekezaji amechangia asilimia 27. Kupitia CRDB, mwekezaji amewezeshwa kupata mkopo wa shilingi bilioni 10.2 utakaolipwa kwa miaka 11, ukiwa na mwaka mmoja wa matazamio (grace period) ambapo atalipa msingi wa mkopo pekee bila riba," alisema Mhandisi Mwijage.

Alitaja manufaa makubwa ya mradi huo kuwa ni pamoja na kuongeza kiasi cha umeme kwenye gridi ya taifa, kuimarisha nishati maeneo yaliyokuwa na umeme mdogo, kulinda mazingira kwa kutozalisha hewa ukaa, na kuongeza mapato ya serikali kupitia kodi za ajira viwandani. Tofauti na zamani ambapo miradi kama hiyo ilinufaisha watu wachache wa karibu, sasa umeme wote unaingizwa kwenye mfumo wa kitaifa ili kuwafikia Watanzania wengi zaidi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Bugando Natural Energy Ltd, Bwana Joseph Jirabi, alisema kuwaka kwa mradi huo kumesaidia kutatua changamoto sugu ya uhaba wa maji wilayani Magu, iliyokuwa inasababishwa na ukosefu wa umeme wa kuendeshea mitambo ya kusukuma maji.

"Baada ya kuwashwa kwa chanzo hiki mnamo Septemba 23, hali imeanza kuimarika na wananchi sasa wanashuhudia mabadiliko chanya katika uendeshaji wa mashine za kusukuma maji na kuongeza upatikanaji wa maji safi majumbani mwao," alisema Bwana Jirabi huku akiishukuru serikali kupitia REA kwa msaada wa kisera na kifedha.

Kufuatia mafanikio hayo, REA imetoa wito kwa waendelezaji wengine wa miradi ya nishati jadidifu kujitokeza na kuchangamkia fursa hizo za uwekezaji, ikiahidi kuwa milango ipo wazi kuwasaidia kuandaa nyaraka sahihi na thabiti ili kuwezesha upatikanaji wa mikopo ya kibiashara.

  • MWISHO –

 

 

Share

Print
«October 2026»
MonTueWedThuFriSatSun
2829301234
56
REA Yawataka Waendelezaji Miradi Ya Kuzalisha Umeme Kwa Maji Kuchukua Tahadhari Ya El Nino

REA Yawataka Waendelezaji Miradi Ya Kuzalisha Umeme Kwa Maji Kuchukua Tahadhari Ya El Nino

Wakala wa Nishati Vijijini REA imejipanga  kuendelea kuimarisha na kuwezesha Waendelezaji wa Miradi Midogo ya Kuzalisha Umeme kwa Maporomoko ya Maji, ikiwemo kuhakikisha miradi hiyo inalindwa dhidi ya athari zinazoweza kusababishwa na mvua kubwa za El Nino zinazotarajiwa kunyesha katika kipindi hiki.

Kauli hiyo imetolewa leo Oktona 6, 2026 na Mkurugenzi wa Nishati Jadidifu na Teknolojia Mbadala wa REA, Mhandisi Advera Mwijage, wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya Mradi wa Umeme wa Ijangala wenye uwezo wa kuzalisha Kilowati 360, uliopo katika Kijiji cha Masisiwe, Wilaya ya Makete mkoani Njombe.

Read more
7891011
12131415161718
19202122232425
2627282930311
2345678

Archive

Contact Us

E-Mail
General Information:  info@rea.go.tz
Director General:  dg@rea.go.tz
Procurement (PMU):  pmu@rea.go.tz
Webmaster:  webmaster@rea.go.tz

Mailing Address

Director General
Rural Energy Agency - REA
REA Building
28 Medeli Street
P. O. Box 2153
Dodoma, Tanzania

Phone & Fax

Tel: +255 26 2323504, +255 26 2323506
+255 26 2323507
Fax: +255 26 2323507

Time Zone

Please note that we are based in Tanzania, Time zone (GMT+03:00). Although we may not be in office at times convenient for all international enquiries, we do monitor our e-mail outside normal office hours.

Back To Top